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TAARIFA FUPI ZA UTEKELEZAJI WA MIKATABA YA HIFADHI NA USIMAMIZI WA 

MAZINGIRA KWA MWAKA 2023/2024 

  

1.0 UTANGULIZI 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais (OMR) 

inatekeleza na kuratibu shughuli ya hifadhi na usimamizi wa Mazingira kwa manufaa 

mapana ya Kitaifa kwa Kizazi hiki na kizazi kijacho. Utekelezaji wa shughuli za Hifadhi 

na usimamizi wa Mazingira zinafanywa kwa mwongozo wa Sera ya Taifa ya Mazingira 

ya mwaka 2021 na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira sura Namba 191.  

Aidha, katika utekelezaji wa shughuli hizi, Serikali imekuwa ikitekeleza majukumu yake 

Kitaifa na Kimataifa ambapo katika nyanja za Kimataifa Serikali ni mwanachama wa 

Mikataba mbalimbali ya Kimataifa ya Mazingira (Multilateral Environmental Agreements 

– MEAs) na Kikanda. 

Taarifa hii imejumuisha maelezo mafupi ya utekelezaji wa shughuli chini ya Mikataba 

12. 

1. Orodha ya Mikataba 

1.1. Mikataba inayohusika na masuala ya Mabadiliko ya Tabianchi 

1.1.1. Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi (United 

Nations Framework Convention on Climate Change - UNFCCC) 

1.1.2. Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Kupambana na Kuenea Kwa Hali ya 

Jangwa (United Nations Convention to Combat Desertification – UNCCD). 

1.2. Mikataba inayohusika na masuala ya Hifadhi ya Bioanuai 

1.2.1. Mkataba wa Ramsar wa Usimamizi wa Maeneo ya Ardhi Oevu (Ramsar 

Convetion on Wetlands) 

1.2.2. Mkataba Wa Umoja wa Mataifa wa Hifadhi ya Bioanuai (United Nations 

Convention on Biological Diversity-CBD)  

1.2.3. Mkataba wa Usimamizi Endelevu wa Ziwa Tanganyika (The Convention 

on The Sustainable Management of Lake Tanganyika) 

1.2.4. Mkataba wa Nairobi kuhusu Hifadhi, Usimamizi na Uendelezaji wa 

Mazingira ya Bahari na Ukanda wa Pwani ya Magharibi ya Bahari ya Hindi 
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(Convention for the Protection, Management, and Development of the 

Marine and Coastal Environment of the Eastern African Region) 

1.3. Mikataba inayohusika na masuala ya udhibiti wa Uchafuzi wa Mazingira 

1.3.1. Mkataba wa Vienna Unaohusu Hifadhi ya Tabaka La Ozoni na Itifaki ya 

Montreal Kuhusu Kemikali Zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni. 

1.3.2. Mkataba wa Minamata Kuhusu Usimamizi wa Zebaki 

1.3.3. Mkataba wa Basel Kuhusu Udhibiti wa Usafirishaji wa Taka Hatarishi 

Baina ya Nchi na Nchi na Utupaji Wake. 

1.3.4. Mkataba wa Stockholm Kuhusu Udhibiti wa Kemikali Zinazodumu Kwenye 

Mazingira Kwa Muda Mrefu. 

1.3.5. Mkataba wa Bamako Kuhusu Udhibiti wa Taka Hatarishi Bara la Afrika 

1.3.6. Mkataba wa Rotterdam upashanaji taarifa kuhusu baadhi ya kemikali 

hatarishi za viwandani na viuatilifu katika biashara ya kimataifa  

 

2.0 UTEKELEZAJI WA MIKATABA 

1. MKATABA WA UMOJA WA MATAIFA WA MABADILIKO YA TABIANCHI (UNITED 

NATIONS FRAMEWORK CONVENTION ON CLIMATE CHANGE - UNFCCC) 

1.1  

 

Utangulizi 1.1 Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya 

Tabianchi(United Nations Framework Convention on Climate 

Change - UNFCCC).  Mkataba huu ulianzishwa mwaka 1992 wakati 

wa kilele cha Mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mazingira na 

Maendeleo uliofanyika Rio De Janeiro, Brazil. Mkataba huu una jumla 

ya Nchi Wanachama 198. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliridhia 

mkataba huu mwezi Aprili, 1996. Mkataba ulianza kufanyakazi 

mwaka 1994. Aidha, Mkataba huu una mikataba midogo, ikiwemo 

Itifaki ya Kyoto na Makubaliano ya Paris ili kuwezesha utekelezaji wa 

Mkataba. 

 

1.2 Itifaki ya Kyoto (The Kyoto Protocol) 

Itifaki ya Kyoto ilianzishwa mwaka 1997. Itifaki hii ina jumla ya Nchi 

Wanachama 192. Itifaki ilianza kufanyakazi mwaka 2005. Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania iliridhia Itifaki ya Kyoto mwezi Agosti, 2002. 

 

1.3 Makubaliano ya Paris (The Paris Agreement) 

Makubaliano ya Paris yalianzishwa mwaka 2015 mjini Paris, Ufaransa 
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wakati wa mkutano 21 wa Nchi Wanachama wa Umoja wa Mataifa 

wa Mkataba wa Mabadiliko ya Tabianchi. Makubaliano haya yana 

jumla ya Nchi Wanachama 195 na yalianza kufanya kazi mwaka 

2016. Tanzania iliridhia Makubaliano ya Paris mwezi Mei, 2018. 

1.2  Lengo la 

Mkataba, 

Itifaki na 

Makubalian

o ya Paris 

1.2 Lengo la Mkataba wa Mabadiliko ya Tabianchi ni Kuzuia 

ongezeko la gesijoto na athari zitokanazo na mabadiliko ya tabianchi 

kwenye mifumo ya ikolojia ya Dunia ili kuhakikisha maendeleo 

endelevu duniani. 

1.3 Lengo la Itifaki ya Kyoto ni kuzibana kisheria nchi zinazozalisha 

gesijoto ili kupunguza uzalishaji wake kwa kuwekewa shabaha 

maalumu ya kiwango cha kupunguza gesijoto kwa asilimia 5 

ilikilinganishwa na uzalishaji wake wa mwaka 1990. 

1.4 Lengo la Makubaliano ya Paris ni kushirikisha nchi zote 

wanachama katika juhudi za kushughulikia mabadiliko ya tabianchi 

hasa upunguzaji wa gesijoto kwa angalau chini nyuzi joto 2 au 1.5 na 

kusaidia nchi zinazoendelea kuhimili athari za mabadiliko ya tabianchi 

na kuchochea maendeleo endelevu. Utekelezaji unazingatia misingi 

ya usawa, uwezo na hali ya uchumi wa nchi husika. 

1.3   Shughuli 

zinazotekele

zwa na 

Mkataba  

1.4 Miradi inayotekelezwa: 

Miradi inayotekelezwa chini ya Mkataba, Itifaki ya Kyoto na 

Makubaliano ya Paris ni pamoja na: 

i. Mradi wa Kuhimili Mabadiliko ya tabianchi kwa kutumia Mifumo 

Ikolojia Vijijini (2017-2023). Lengo ni Kuongeza uhimilivu kwa 

athari za mabadiliko ya tabianchi katika jamii za vijijini nchini, 

kwa kuimarisha mifumo ikolojia. 

ii. Mradi wa Majaribio wa Kikanda wa Kuhimili Mabadiliko ya 

Tabianchi katika Bonde la Ziwa Victoria (Wilaya ya Magu, 

Mwanza) (2019-2023). Lengo ni kuwezesha jamii 

zinazozunguka Bonde la Ziwa Victoria kuhimili athari za 

mabadiliko ya tabianchi. 

iii. Shughuli Wezeshi ya Kuandaa Taarifa ya Tatu ya Utekelezaji 

wa Mkataba (2022-2025); na Shughuli Wezeshi ya kuandaa 

Taarifa kuhusu upunguzaji wa gesijoto nchini (2022-2024). 

Lengo la mradi huu ni kuandaa taarifa za utekelezaji wa 

Mkataba wa Mabadiliko ya tabianchi, Itifaki ya Kyoto pamoja na 

Mchango wa Taifa wa kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 

chini ya Makubaliano ya Paris, kulingana na matakwa ya 

mkataba. 
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iv. Mradi wa ujenzi wa Ukuta wa kuzuia mawimbi ya bahari katika 

maeneo ya Mikindani (Mtwara) na Sipwese, Pemba (Zanzibar). 

Lengo la mradi huu ni kuwezesha maeneo husika kuhimili 

athari za kuongezeka kwa maji ya bahari na kuzuia 

mmomonyoko wa udongo katika ukanda wa Pwani katika fukwe 

za mikoa ya Mtwara na Pemba.  

v. Mradi wa Kujenga Uwezo wa Taasisi ili kupunguza uzalishaji wa 

kaboni unaosababishwa na ukataji miti na uharibifu wa misitu 

(2020-2023). Lengo la mradi huu ni kuwezesha Tanzania 

kushiriki kikamilifu katika shughuli za upunguzaji wa gesijoto na 

kunufaika na shughuli hizo. 

vi. Shughuli Wezeshi ya Kuandaa Mpango wa Taifa wa Kuhimili 

Mabadiliko ya Tabianchi (National Adaptation Plan - NAP) 

(2022- 2026). Lengo la mradi ni kuimarisha uwezo wa taifa 

kuhimili mabadiliko ya tabianchi.  

vii. Mradi wa majaribio wa kuwezesha kuhimili athari za mabadiliko 

ya tabianchi katika ngazi ya jamii (Local Climate Adaptive Living 

– LoCAL) unaofadhiliwa na Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa 

Kuendeleza Mitaji (UN Capital Development Fund – UNCDF). 

Lengo la mradi huu ni kusaidia halmashauri utekelezaji na 

usimamizi wa mradi wa kuwezesha kuhimili athari za 

mabadiliko ya tabianchi katika ngazi ya jamii. 

viii. Mradi wa kuhimili mabadiliko ya tabianchi Simiyu (Simiyu Water 

Resilient). Lengo la mradi huu ni kuwezesha upatikanaji wa 

maji katika mkoa wa Simiyu ili kusaidia kujenga uwezo wa 

kuhimili mabadiliko ya tabianchi. Mradi unafadhiliwa na Mfuko 

wa Mabadiliko ya Tabianchi (Green Climate Fund) kupitia Benki 

ya KfW ya Ujerumani. 

ix. Mradi wa kuhimili madailiko ya tabianchi inayofadhiliwa na 

mfuko wa kuhimili mabadiliko ya tabianchi kupitia NEMC. Miradi 

hiyo ni: Enhancing Climate Change Adaptation for Agro-

Pastoral Communities in Kongwa District (USD 1,200,000); 

Strategic Water Harvesting Technologies for Enhancing 

Resilience to Climate Change in Rural Communities in Semi-

Arid Areas of Tanzania (SWAHAT) in Singida, Tabora and 

Dodoma Regions; Enhancing Climate Change Resilience of 

Coastal Communities of Zanzibar (USD 1,000,000) na Bunda 

Climate Resilient and Adaptation Project (USD 1,400,000). 
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x. Mradi wa kujenga uwezo katika sekta ya Kilimo unaotekelezwa 

na Benki ya CRDB kwa ufadhili wa GCF. 

1.5 Shughuli zingine zinazotekelezwa: 

xi. Kuandaa miradi ya kuhimili mabadiliko ya tabianchi na 

kupunguza gesijoto kwa ajili ya kuwasilisha Mfuko wa Kuhimili 

Mabadiliko ya Tabianchi na wafadhili wengine. 

xii. Kuandaa Msimamo wa nchi na kuratibu ushiriki wa Jamuhuri ya 

Muungano wa Tanzania katika mikutano ya nchi wanachama 

wa mkataba wa Mabadiliko ya tabianchi, Itifaki ya Kyoto na 

Makubaliano ya Paris. 

xiii. Kuandaa andiko la kuwezesha ushirikiano kati ya Tanzania na 

Norway katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 

xiv. Kusimamia na kuwezesha utekelezaji wa miradi ya biashara ya 

Kaboni kwa mujibu wa Kanuni na Mwongozo wa Udhibiti na 

Usimamizi wa biashara ya Kaboni, 2022 ambapo miradi 35 

imewasilisha maombi ya kuomba idhini ya utekelezaji hadi 

Desemba 2023. 

xv. Kufanya mapitio ya Mwongozo wa Udhibiti na Usimamizi wa 

Biashara ya Kaboni, 2022. 

xvi. Kupitia maombi ya miradi ya mabadiliko ya tabianchi 

inayoomba idhini ya ufadhili na ithibati chini ya Mfuko wa 

Mabadiliko ya Tabianchi na (Green Climate Fund - GCF) 

xvii. Kuandaa mpango wa utekelezaji wa mradi wa kuhimili 

mabadiliko ya tabianchi katika mkoa wa Kigoma wenye thamani 

ya Dola za Marekani milioni 19 chini ya ufadhili wa Mfuko wa 

Kuhimili Mbadiliko ya Tabianchi kupitia UNEP. 

xviii. Kuandaa mpango wa utekelezaji wa Mradi wa Kujenga 

uwezo wa Taifa katika kutekeleza Ibara ya 6 ya Makubaliano ya 

Paris kuhusu Biashara ya Kaboni wenye thamni ya Dola 

250,000 chini ya ufadhili wa Umoja wa Ulaya kupitia UNEP. 

xix. Kuendelea na maandalizi na utekelezaji wa miradi chini ya 

mkataba huu kama ilivyobainishwa katika taarifa za miradi 

husika. 

 

1.4  Mafanikio  i. Upatikanaji wa fedha za kutekeleza miradi kutoka mifuko ya 

kimataifa na wadau wa maendeleo 

ii. Kuimarisha ushirikiano na jumuiya ya kimataifa katika nyanja 

za utafiti na uendelezaji wa teknolojia za mabadiliko ya 

tabianchi. 
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iii. Taasisi ya Tanzania kupata ithibati katika mifuko ya kuhimili 

mabadiliko ya tabianchi na mfuko wa Mabdiliko ya tabianchi 

iv. Utekelezaji wa miradi ya mabadiliko ya tabianchi kuchangia 

katika jitihada ya maendeleo na upatikaji wa huduma nchini 

v. Kuongeza upatikanaji wa fedha za kigeni kutokana na fedha za 

miradi zinazoletwa nchini 

vi. Kuongeza uelewa kwa jamii kuhusu mabadiliko ya tabianchi na 

athari zake 

vii. Upatikanaji wa fursa za mafunzo kwa wanafunzi wa ngazi 

mbalimbali kuhusu mbadiliko ya tabianchi 

1.5  Changamot

o 

1.6.1 Changamoto za kitaifa 

i. Gharama kubwa za miradi ya kukabiliana na mabadiliko ya 

tabianchi. 

ii. Uelewa mdogo wa jamii kuhusu mabadiliko ya tabianchi na fursa 

za biashara ya kaboni. 

iii. Teknolojia za kubaini mapema athari za mabadiliko ya tabianchi 

na kuweka maandalizi stahiki. 

iv. Mchakato mrefu na gharama kubwa za kuandaa miradi ya 

biashara ya Kaboni. 

v. Uhaba wa watalaam wa kuandaa miradi kulingana na matakwa 

ya Mifuko ya Mabadiliko ya tabianchi. 

vi. Uhaba wa vifaa vya kufuatilia mabadiliko y tabianchi. 

vii. Ucheleweshaji wa fedha kutoka kwa baadhi ya wafadhili 

 

1.6.2 Changamoto za kimataifa 

i. Uzalishaji wa gesijoto duniani unazidi kuongezeka na kuzidisha 

athari za mabadiliko ya tabianchi hususan ukame, mafuriko na 

kujaa kwa maji ya bahari. 

ii. Nchi zilizoendelea kutotimiza ahadi yake ya kutoa fedha na 

teknolojia kwa mujibu wa Mkataba, Itifaki ya Kyoto na 

Makubaliano ya Paris.  

iii. Sera ya kimataifa zinazoshinikiza kauchana na matumizi ya 

rasilimali zinazoweza kuchangia katika maendeleo 

iv. Utaratibu mrefu wa upatikanaji wa fedha za mabadiliko ya 

tabianchi 

 

1.6  Ushiriki wa 

Mikutano na 

matarajio  

1.7.1 Mikutano 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hushiriki katika mikutano chini ya 

Mkataba wa Umoja wa Mataifa ambayo hufanyika kila mwaka katika 

ngazi za kimataifa na kikanda. Mikutano ambayo Jamhuri ya 
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Muungano imeshiriki kwa mwaka 2023 ni: 

i. Mkutano wa Kamati za Watalaam kuhusu sayansi, ushauri na 

utekelezaji wa Mkataba ulifanyika mwezi 5-15 Juni 2023, Bonn, 

Ujerumani. 

ii. Mkutano wa watalaamu (Expert Working Group (EWG) Meeting) 

kuhusu mabadiliko ya tabianchi na uhamaji ulifanyika mwezi Mei 

2023, Kampala, Uganda. 

iii. Mkutano wa Mfuko wa Mabdiliko ya Tabianchi ulifanyika tarehe 6-

9 Novemba Winhoek, Namibia. 

iv. Mkutano wa Watalaam wa Kuandaa Mipango ya Taifa ya Kuhimili 

Mabadiliko ya Tabianchi, 27-30 Machi 2023, Santiago, Chile. 

v. Mkutano wa Maandalizi ya ushiriki  kwa nchi za Afrika ulifanyika 

Nairobi tarehe 3-9 Septemba 2023 

vi. Mkutano wa Nchi zinanzoendelea zenye Uchumi wa chini 

ulifanyika tarehe 26-29 Septemba 2023, Dakar, Senegal 

vii. Mkutano Kamati ya watalaamu kuhusu mabadiliko ya tabianchi 

uloifanyika Bangkok, Thailand, 14-18 July 2023 

viii. Mkutano wa watalaamu kuhusu upunguzaji wa gesijoto ulifanyika 

tarehe 15-17 October 2023, Abu Dhabi 2023 

ix. Mkutano wa Watalaam wa Afrika kuhusu Mabadiliko yaTabianchi 

ulifanyika Addis Ababa, tarehe 14-18 Agosti 2023 

x. Mkutano wa Kamati ya Watalaam kuhusu kujenga uwezo wa 

Kukabliana na mbadiliko ya tabianchi ulifanyika tarehe 15-18 Juni 

2023, Bonn Ujerumani 

xi. Mkutano wa Watalaamu kuhusu mchakato wa kuanzisha lengo la 

pamoja na kukusanya fedha za mabadiliko ya tabianchi ulifanyika 

tarehe 2-6 Oktoba 2023, Geniva, Uswis. 

xii. Mkutano wa Maandalizi ya kushiriki COP 28 kwa nchi za Afrika 

Mashariki ulifanyika mwezi 11-14 Novemba 2023, Kigali, Rwanda 

xiii. Mkutano wa Nchi Wanachama wa Mabadiliko ya Tabianchi. 

Mkutano wa 28 ulifanyika Dubai, UAE, tarehe 30 Novemba – 12 

Desemba 2023. 

1.7.2 Fursa na matarajio 

• Upatikanaji wa fedha za kutekeleza miradi kutoka mifuko ya 

kimataifa na wadau wa maendeleo 

• Kuimarisha ushirikiano na jumuiya ya kimataifa katika nyanja 

za utafiti na uendelezaji wa teknolojia za mabadiliko ya 

tabianchi 

• Kuendeleza majadaliano na taasisi za kimataifa kuhusu 
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ufadhili wa miradi na upatikanaji wa ithibati katika mifuko ya ya 

mabadiliko ya tabianchi 

• Kupata ujuzi na kubadilishana uzoefu wa jitihada za kukabliana 

na mabadiliko ya tabianchi. 

• Kupanua wigo wa upatikanaji wa fedha kwa ajili ya miradi ya 

kukabliana na mabadiliko ya tabianchi.  

• Kufuatilia kwa karibu miradi na changamoto za upatikanaji wa 

ithibathi 

• Kuhakikisha maslahi ya Tanzania yanajumuiswa katika 

maazimiao ya mkutano 

• Kutangaza fursa za uwekezaji kwa wadau mbalimbali wa 

mabadiliko ya tabianchi 

1.7  Hatua 

zinazochuk

uliwa  

i. Kuendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu masuala ya 

mabadiliko ya tabianchi na athari zake. 

ii. Kujenga uwezo na uelewa wa jamii kuhusu fursa za biashara ya 

kaboni. 

iii. Kuendelea kushirikiana na jumuiya ya kimataifa katika jitihada za 

kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. 

iv. Kufuatilia utekelezaji wa Mpango Kabambe wa Taifa (2022-2032); 

Mchango wa Taifa wa Mabadiliko ya Tabianchi; na Mkakati wa 

Taifa wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi. 

v. Kuendelea kuandaa maandiko ya miradi kuwezesha utekelezaji 

wa Mkataba husika. 

vi. Kushiriki katika mikutano na majadiliano ya kitaifa kwa lengo la 

kutafuta ufumbuzi wa changamoto za mabadiliko ya tabianchi. 

vii. Kuendelea kufanya uchambuzi wa miradi inayoomba ufadhili wa 

mifuko ya mabadiliko ya tabianchi na idhini ya utekelezaji wa 

biashara ya Kaboni. 

viii. Kutoa elimu kuhusu biashara ya kaboni kwa wadau wote, 

wakiwemo wafanya maamuzi, wananchi, wadau wa maendeleo, 

wanahabari na wawekezaji ili kuwa na uelewa wa pamoja kuhusu 

biashara ya Kaboni. 

2 MKATABA WA UMOJA WA MATAIFA WA KUPAMBANA NA KUENEA KWA HALI YA 

JANGWA (UNITED NATIONS CONVENTION TO COMBAT DESERTIFICATION – 

UNCCD). 

2.1   Utangulizi Tanzania ni nchi mwanachama wa Mkataba wa Umoja wa 

Mataifa wa kupambana na kuenea kwa hali ya Jangwa na 

Ukame (United Nations Convention to Combat Desertification – 

UNCCD). Mkataba huu ni kati ya Mikataba mitatu iliyopitishwa 
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kwenye mkutano wa Mazingira na Maendeleo (United Nations 

Conference on Environment and Development - UNCED) 

uliofanyika nchini Brazil mwaka 1992. Tanzania ilijiunga na 

Mkataba huu mwaka 1992 na kuridhia mwezi Aprili, 1997.  

Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais, inaratibu na 

kusimamia wa shughuli chini ya Mkataba huu ikiwa ni pamoja 

na Miradi inayolenga utekelezaji wa shughuli za Mkataba hasa 

Matumizi bora na endelevu ya ardhi (Sustainable Land 

Management – SLM), kushiriki mikutano ya nchi wanachama 

(Conference of Parties – COPs); Mikutano ya kupitia 

utekelezaji wa Mkataba (Conference to review implementation 

of the Convention – CRIC); Mikutano ya Kamati za Kisayansi 

za Mkataba (Committee for Science and Technology – CST) 

mafunzo mbalimbali. 

2.2  Lengo la Mkataba Malengo ya mkataba ni kama ifuatavyo: 

(i) Mkataba wa UNCCD unalenga kuzijengea uwezo nchi 

zilizoathirika na kuenea kwa Hali ya Jangwa na Ukame ili 

ziweze kupunguza madhara yatokanayo na hali hii.  

(ii) Ili kufikia lengo hili, kifungu cha 9 (1) (Article 9 (1), 

kinazitaka nchi wanachama kuandaa Programu za Kitaifa 

za kupambana na kuenea kwa Hali ya Jangwa na Ukame 

kwa njia shirikishi na kuanzia ngazi ya msingi (National 

Action Programmes to combat desertification - NAPs).  

(iii) Lengo la NAP ni kuainisha visababishi vya kuenea kwa hali 

ya jangwa na kubuni njia muafaka za kupambana na 

visababishi hivyo na madhara yake hususan ukame.  

(iv) Mipangokazi katika ngazi ya kanda ndogo na kanda 

zinaainisha changamoto mbalimbali zinazoweza 

kushughulikiwa kwa ushirikiano wa pamoja kati ya nchi za 

kanda ndogo 

2.3  Hali ya 

uwasilishaji wa 

michango ya Nchi 

Hadi kufikia mwaka 2019 kiasi cha Euro 7,136 kilikuwa 

kinadaiwa. Malipo haya yaliwasilishwa Wizara ya Mambo Nje 

na Ushirikiano wa Afrika mashariki ili wawasilishe deni hili 

Wizara ya Fedha kwa taratibu za malipo. 

2.4  Shughuli 

zinazotekelezwa 

na Mkataba  

Mkataba wa UNCCD unatekelezwa katika ngazi tatu (3) 

ambazo ni: - 

• Ngazi ya taifa: Utekelezaji kupitia NAP; 
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• Ngazi ya Kanda ndogo (Sub-region) Utekelezaji kupitia 

Sub-region Action Program (SRAP);  

• Ngazi ya Kanda (region): Region Action Program (RAP)  

Utekelezaji wa Shughuli za Mkataba huu zilianza pale ambapo 

nchi yetu ilijiunga na Mkataba huu mwaka 1992, na ukomo 

wake ni pale ambapo nchi itaamua kujitoa katika Mkataba. 

Kwa kuwa Tanzania ni mwanachama wa UNCCD shughuli 

zake zinatekelezwa nchi nzima na Wadau mbalimbali wenye 

uhusiano wa moja kwa moja na matumizi ya ardhi. Wadau 

hawa ni sekta za Kilimo, Misitu, Madini, Nishati, Maendeleo ya 

Makazi, Elimu, Viwanda, Washirika wa Maendeleo, Sekta 

Binafsi na Mashirika yasiyo ya Kiserikali. 

2.5   Changamoto • Ushiriki hafifu wa Sekta katika masuala ya kupambana na 

kuenea kwa Jangwa; 

• Uelewa mdogo wa wananchi kuhusu masuala ya 

kupambana na kuenea kwa Jangwa; 

• Changamoto ya mafungu ya utekelezaji wa shughuli chini 

ya Mkataba; na 

• Changamoto ya uratibu wa shughuli chini ya Mkataba hasa 

Sekretarieti ya Mkataba. 

2.6   Hatua inayofuata i. Kuratibu utekelezaji wa mpango jumuishi wa kurejesha 

ardhi iliyoharibika utokanao na kuenea kwa hali ya jangwa 

na ukame kwa kupunguza wa uzalishaji wa gesi joto na 

kuwezesha upatikanaji wa ajira kwa nchi za SADC (Great 

Green Wall Initiative); 

ii. Kukamilisha Mpango Kazi wa Kitaifa wa Kupambana na 

Kuenea kwa hali ya Jangwa na Ukame 2023 – 2027 

iii. Mkutano wa 16 wa nchi wanachama tarehe 2 – 13 

Disemba, 2024 Jijini Riyadh Saudi Arabia; 

iv. Kutoa elimu kwa umma kuhusu kupunguza kuenea kwa hali 

ya jangwa na madhara yatokanayo na ukame; 

v. Kikao cha Kamati ya kufanya mapitio utekelezaji wa 

Mkataba, 2023; 

vi. Kutoa elimu kwa umma kuhusu hatua zinazopaswa 

kuchukuliwa ili kupambana na kuenea kwa hali ya Jangwa;  

vii. Utekelezaji wa Programu ya Kuzifanya Nchi Wanachama 

kutokuwa na Uharibifu wa Ardhi kufikia mwaka 2030. (Land 

Degradation Neutrality Target Setting Program - LDN TSP) 
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ambapo chini ya mradi wa Usimamizi Husishi wa Mazingira 

Katika Maeneo Kame ay Miombo Tanzania (Integrated 

Landscape Management In The Dry Miombo Woodland Of 

Tanzania) unaotekelezwa na Wakala wa Huduma za Misitu 

Tanzania (TFS) katika Wilaya za Kaliua (Tabora) na Mlele 

(Katavi), OMR ina maeneo nane (Eight components) ya 

kutekeleza upande wa LDN; na  

viii. Na kufuatilia fedha za kuendesha Ofisi ya Afisa Kiungo wa 

Mkataba. Fedha hizi zinatoka GEF kupitia UNEP Nairobi. 

Tayari UNEP Nairobi wamekwisha wasilisha Mkataba 

Mdogo wa Makubaliano (Small Scall Fund Agreement – 

SSFA) ambao umesainiwa na wao. Hivi sasa tunahitaji 

kibali kutoka Wizara yenye Dhamana ya Fedha ili OMR 

iweze kusaini kwa upande wetu. 

 

3 MKATABA WA RAMSAR WA USIMAMIZI WA MAENEO YA ARDHI OEVU (RAMSAR 

CONVETION ON WETLANDS) 

3.1   Utangulizi Tanzania ni mwanachama wa Mkataba wa Ramsar unaohusu 

matumizi endelevu ya ardhi oevu. Tanzania iliridhia mkataba 

huu tarehe 13 Agosti, 2000. 

Katika kutekeleza Mkataba huu, Tanzania imesajili maeneo 

manne (RAMSAR Site) ambayo ni: Muyovozi katika mto 

Malagarasi-Kigoma, ardhi oevu ya bonde la Ziwa Natron-

Manyara, bonde la mto Kilombero-Morogoro na bonde la 

Rufiji-Mafia hadi Kilwa-Pwani.  

3.2   Lengo la Mkataba Kuhifadhi na kuzuia upotevu wa maeneo yenye ardhi oevu 

duniani kote, kupitia matumizi endelevu ya rasilimali 

zinazopatikana katika maeneo hayo. 

3.3   Hali ya 

uwasilishaji wa 

Michango ya Nchi 

Tanzania inachangia kiasi cha Faranga za Uswis (Swis franc) 

CHF1,000 kwa mwaka. Hadi sasa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania inadaiwa jumla ya kiasi cha CHF 13,000 ikiwa ni deni 

la malimbikizo ya mchango kwa kipindi cha kuanzia 2011 hadi 

2023 ambalo limewasilishwa Hazina. 

3.4   Shughuli 

zinazotekelezwa 

na Mkataba  

i) Kuandaa Mwongozo wa Usimamizi wa Maeneo ya ardhi 

oevu wa mwaka 2014, ili kuziwezesha Wizara, taasisi na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweza kusimamia kwa 

ufanisi maeneo yaliyo chini ya himaya zao; 

ii) Mapitio ya Mkakati wa Kuhifadhi Mazingira ya Bahari, 
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Ukanda wa Pwani, Maziwa, Mito na Mabwawa wa mwaka 

2008 na kuwa na Mkakati mpya wa Kuhifadhi Mazingira ya 

Bahari, Ukanda wa Pwani, Maziwa, Mito na Mabwawa 

2021-2026; 

iii) Mapitio ya Mkakati wa Kuhifadhi Mazingira ya Ardhi na 

vyanzo vya Maji wa mwaka 2006 na kuwa na Mkakati wa 

Kuhifadhi Mazingira ya Ardhi na Vyanzo vya Maji 2021 – 

2026;  

iv) Kufanya tathmini ya hali ilivyo ya maeneo ya ardhi oevu 

nchini 

3.5  Mafanikio i) Kupata ufadhili wa miradi midogo inayohusu 

usimamizi wa maeneo ya Ramsar 

ii) Utekelezaji wa mradi wa hifadhi ya ardhi oevu katika 

eneo la Ramsar la Bonde la Kilombero ambapo 

elimu ya hifadhi na matumizi endelevu imetolewa 

katika eneo. 

iii) Kupata usaidizi wa kitaalam kutoka Sekretarieti 

kuhusu usimamizi endelevu wa Maeneo ya ardhi 

oevu  yakiwemo maeneo ya  Ramsar. 

iv) Kubadilishana uzoefu miongoni mwa nchi 

wanachama wa mkataba katika usimamizi wa 

maeneo ya ardhi oevu na Ramsar. 

v) Kuimarisha ushirikiano na jumuiya ya kimataifa 

katika usimamizi wa maeneo ya ardhi oevu. 

3.6  Changamoto i) Uelewa mdogo wa jamii kuhusu hifadhi na usimamizi wa 

maeneo oevu 

ii) Uvamizi wa maeneo ya ardhi oevu kwa ajili ya shughuli 

zisizo endelevu za kibinadamu zikiwemo, kilimo, kuosha 

magari, kufyatua matofali 

iii) Usimamizi hafifu kwa mamlaka zinazohusika na 

usimamizi wa maeneo ya ardhi oevu 

3.7  Ushiriki wa 

Mikutano 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hushiriki katika 

mikutano chini ya Mkataba huu. Mikutano ya mkataba huu 

hufanyika kila mwaka katika ngazi za kimataifa na 

kikanda. Mkutano Mkuu (COP) hufanyika kila baada ya 

miaka mitatu (3), Mikutano ya kitaalamu Standing 

Committee – SC) na Mikutano ya Kikanda hufanyika kila 

mwaka RAMCEA. 

Manufaa ya kushiriki katika mikutano hii ni pamoja na: 

i. Kuimarisha ushirikiano na jumuiya ya kimataifa na kikanda  
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katika kusimamia maeneo ya ardhi oevu hususan  

matumizi ya teknolojia mpya na za kisasa. 

ii. Upatikanaji wa fedha za kutekeleza miradi kutoka 

Sekretarieti na wadau wengine wa maendeleo 

iii. Kuhakikisha msimamao na maslahi ya nchi 

yanawasilishwa kwenye mkutano na yanajumuiswa katika 

maazimio ya mkutano na mipango ya Mkataba 

iv. Kuongeza ujuzi na kubadilishana uzoefu wa mbinu 

mbalimbali na bora ya kushughulikia changamoto za 

uharibifu wa maeneo ya ardhi oevu  

3.8  Hatua inayofuata i. Kuandaa maandiko ya miradi na kutafuta fedha za 

kutekeleza miradi inayolenga kuhifadhi ardhi oevu katika 

mabonde ya Mto Ruaha Mkuu, Kilombero, Mto Mara, 

Malagarasi na mifumo-ikolojia ya maeneo kame; 

ii. Kuandaa taarifa za utekelezaji wa Mkataba na kuwasilisha 

sekretarieti. 

iii. Kuandaa Ripoti ya Taifa ya utekelezaji wa Mkataba 

ambayo itawasilishwa katika Mkutano wa 15 wa Nchi 

wanachama utakao fanyika mwaka 2025, Victoria Falls, 

Zimbabwe. 

iv. Kuandaa kanuni ya Maeneo lindwa na Maeneo Nyeti kwa 

Mazingira yakiwemo maeneo ya Ardhioevu; 

v. Kutoa elimu kwa umma kuhusu hifadhi ya ardhi oevu. 

4 MKATABA WA KIMATAIFA WA HIFADHI YA BIOANUAI (UNITED NATIONS 

CONVENTION ON BIOLOGICAL DIVERSITY-CBD)  

4.1   Utangulizi Mkataba wa Kimataifa wa Hifadhi ya Bioanuai unaohusu 

hifadhi na matumizi endelevu ya bioanuai. Tanzania iliridhia 

mkataba huu mwaka 1996. Aidha, Mkataba huu unatekelezwa 

kupitia Itifaki tatu ambazo ni; - 

Itifaki ya Catargena inayohusu Usimamizi wa Matumizi Salama 

ya Bioteknolojia ya Kisasa ambayo imeridhiwa tarehe 16 

March 2003;  

Itifaki ya Nagoya Kuhusu Upatikanaji na Mgawanyo Sahihi wa 

Rasilimali za Kijenetiki zitokanazo na Bioanuai, ambayo 

imeridhiwa tarehe 19 Aprili, 2018; na 

Itifaki ya ziada ya Nagoya Kuhusu Uwajibikaji Kisheria na Fidia 

kwa madhara yatokanayo na Bioteknolojia ya Kisasa ambayo 

iliridhiwa tarehe 16 Septemba, 2019. 
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4.2  Lengo la Mkataba Mkataba unazitaka nchi wanachama kuchukua hatua za 

kuhifadhi na matumizi endelevu ya bioanuai pamoja na 

upatikanaji na mgawanyo sahihi wa rasilimali za kijenetiki 

zitokanazo na bioanuai. 

4.3  Shughuli 

zinazotekelezwa 

na Mkataba  

i. Kuandaliwa na kupitiwa kwa Sera, Sheria, Mikakati na 

Miongozo ya Sekta mbalimbali ikiwemo: kilimo, madini, 

Mifugo, uvuvi, umwagiliaji, maji, afya, wanyamapori na 

elimu ili kuhuishwa masuala ya Hifadhi ya Bioanuai kwenye 

bajeti na mipango kazi ya sekta hizo; 

ii. Uandaaji na utekelezaji wa Mkakati na Mpango Kazi wa 

Taifa wa Hifadhi ya Bioanuai; 

iii. Kuanzishwa kwa Kampeni ya Upandaji Miti ambapo kila 

Wilaya inatakiwa kupanda na kutunza miti isiyopungua 

milioni 1.5 kwa mwaka;  

iv. Kuandaliwa na kutekelezwa kwa miradi na Program 

mbalimbali za hifadhi ya bioanuai; 

v. Uhamasishaji na kujengewa uelewa kwa jamii kuhusu 

usimamizi na hifadhi ya bioanuai. 

4.4  Mafanikio i. Tanzania tumeweza kupata fedha nyingi za kigeni kutoka 

mifuko ya kimataifa na wadau wa maendeleo kwa ajili ya 

kutekeleza miradi mbalimbali ya hifadhi ya bioanuai hapa 

nchini.  

ii. Jamii kuweza kufaidika na utekelezaji wa miradi ya hifadhi 

bioanuai kwa kuwa miradi mingi Pamoja na mambo 

mengine inalenga kuongeza kipato kwa jamii.  

iii. Kuimarika kwa ushirikiano na jumuiya za kimataifa katika 

nyanja za utafiti na uendelezaji wa teknolojia za hifadhi ya 

bioanuai. 

iv. Jamii imejengewa uelewa kuhusu hifadhi ya bioanuai 

i. Upatikanaji wa fursa za mafunzo kwa wanafunzi wa ngazi 

mbalimbali kuhusu hifadhi ya bioanuai 

4.5  Changamoto ii. Uelewa mdogo wa jamii kuhusu hifadhi na usimamizi wa 

bioanuai 

i. Uvamizi wa maeneo ya hifadhi na maeneo tengefu kwa ajili 

ya shughuli za kibinadamu zisizo endelevu zikiwemo, 

kilimo, kufyatua matofali, ukataji miti holela kwa kuni na 
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mkaa, mifugo mingi inayozidi kiwango cha malisho. 

4.6  Ushiriki kwenye 

Mikutano 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hushiriki katika 

mikutano chini ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa ambayo 

hufanyika kila mwaka katika ngazi za kimataifa na kikanda. 

Mkutano Mkuu (COP) hufanyika kila ya baada ya miaka 

miwili, Mikutano ya kitaalamu SBST, SBI hufanyika kila 

mwaka. Aidha, kwa mwaka 2023 Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania haijashiriki kwenye mkutano.  

Matarajio ya kushiriki mikutano: 

v. Upatikanaji wa fedha za kutekeleza miradi kutoka mifuko 

ya kimataifa na wadau wa maendeleo 

vi. Kuimarisha ushirikiano na jumuiya ya kimataifa katika 

nyanja za utafiti na uendelezaji wa teknolojia za Hiadhi ya 

Bioanuai 

vii. Kuendeleza majadaliano na taasisi za kimataifa kuhusu 

ufadhili wa miradi ya hifadhi ya bioanuai 

viii. Kupata ujuzi na kubadilishana uzoefu wa mbinu mbalimbali 

na bora ya kushughulikia changamoto za upotevu wa 

bioanuai  

ix. Kupanua wigo wa upatikanaji wa fedha kwa ajili ya miradi 

ya hifadhi ya bioanuai.  

iii. Kuhakikisha kuwa msimamao na maslahi ya nchi 

yanawasilishwa kwenye mkutano na yanajumuiswa katika 

maazimiao ya mkutano 

4.7    Hatua inayofuata i. Kuendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu hifadhi ya 

bioanuai na matumizi salama ya baioteknolojia ya kisasa 

ii. Kuandaa maandiko ya miradi kuhusu hifadhi ya bioanuai  

iii. Kuandaa kanuni na mwongozo wa mgawanyo wa faida 

zinatokana na matumizi ya jeni kibaiolojia. 

iv. Kuratibu maandalizi ya Jamuhuri ya Muungano wa 

Tanzania kushiriki katika mkutano wa 26 wa nchi 

wanachama wa Hifadhi ya bioanuai utakaofanyika Uturuki 

mwaka 2024. 

v. Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa Mkataba 

wa hifadhi ya bioanuai sekretarieti ya Mkataba. 

vi. Mkutano wa Kamati ya Usimamizi wa Utekelezaji wa 
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Mkataba Machi, 2023, Ujerumani. 

iv. Kuandaa Mkakati na Mpango Kazi wa Taifa wa Hifadhi ya 

Bioanuai (NBSAP) 2023-2028. 

 

5 MKATABA WA USIMAMIZI ENDELEVU WA ZIWA TANGANYIKA (THE CONVENTION 

ON THE SUSTAINABLE MANAGEMENT OF LAKE TANGANYIKA) 

5.1   Utangulizi Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi mojawapo kati ya 

nchi nne (4) mwanachama wa Mkataba wa Kikanda wa 

usimamizi endelevu wa Ziwa Tanganyika. Nchi zingine ni 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), Burundi na 

Zambia. Tanzania iliridhia Mkataba huu mwaka 2004. 

5.2   Lengo la Mkataba Usimamizi endelevu wa hifadhi ya mazingira ya Ziwa 

Tanganyika miongoni mwa nchi zinazounganishwa wa Ziwa 

Tanganyika. 

5.3   Hali ya 

uwasilishaji wa 

Michango ya Nchi 

Tanzania inawajibu wa kuchangia kiasi cha fedha za 

kimarekani 303,900. Kwa sasa hakuna deni 

5.4   Shughuli 

zinazotekelezwa 

na Mkataba  

i. Kushiriki katika Mkutano wa 12 wa Kamati ya wataalamu 

wa nchi wanachama Zambia Novemba, 2023; 

ii. Kushiriki katika Mkutano wa 11 wa Mawaziri wa usimamizi 

endelevu wa Ziwa Tanganyika nchini Zambia Novemba, 

2023; 

iii. Kutathmini utekelezaji wa miradi ya hifadhi na usimamizi 

endelevu wa Ziwa Tanganyika (PRODAPI) katika mikoa ya 

Kigoma, Katavi na Sumbawanga; 

iv. Kuandaa vipaumbele vya Programu endelevu ya 

Maendeleo ya Kanda ya Ziwa Tanganyika awamu ya pili 

(PRODAP II); 

v. Ziara za kutathmini utekelezaji wa miradi, (LATAWAMA na 

LATAFIMA katika mkoa wa Kigoma; 

vi. Kufanya tathmini ya maeneo muhimu ambayo yanafaa kwa 

ajili ya ufugaji wa Samaki kwa njia ya Vizimba; 

vii. Kutoa elimu kwa jamii ya wavuvi inayozunguka Ziwa 

Tanganyika kuhusu uvuvi endelevu, hususan usitishaji wa 

shughuli za uvuvi katika kipindi cha kuanzia tarehe 15 Mei 

hadi 15 Agosti ya kila mwaka kwa kipindi cha miaka mitatu; 

viii. Kuendesha warsha za kukuza na kujenga uelewa kuhusu 

Utekelezaji wa Mkataba wa Kikanda wa Nchi wanachama 

wa Mamlaka ya Ziwa Tanganyika. 
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5.5  Mafanikio i. Nchi wanachama kufaidika na utekelezaji wa miradi ya 

hifadhi ya rasilimali za Ziwa Tanganyika kwa kuwa miradi 

mbalimbali ambayo inanufaisha jamii inayozunguka Ziwa 

Tanganyika.  

ii. Kuimarika kwa ushirikiano miongoni mwa nchi wanachama 

katika kufanya utafiti na uendelezaji wa teknolojia za 

kusimamia na kuhifadhi Ziwa Tanganyika. 

iii. Jamii inayozunguka Ziwa kujengewa uelewa kuhusu hifadhi 

ya Ziwa Tanganyika 

iv. Kusainiwa kwa Itifaki ya kuanza ufugaji wa Samaki kwa Njia 

ya Vizimba katika Ziwa Tanganyika ambayo itakuwa 

suluisho la upungufu wa Samaki katika Ziwa hilo 

v. Kukubalika kuwepo kwa nafasi ya Makatibu Wakuu katika 

muundo wa Mamlaka ya Usimamizi wa Ziwa Tanganyika 

ambapo awali nafasi hiyo haikuwepo. 

5.6   Changamoto i) Uelewa mdogo wa jamii inayozunguka maeneo ya Ziwa 

kuhusu hifadhi na usimamizi wa rasilimali zinazopatikana 

katika Ziwa Tanganyika; 

ii) Usimamizi hafifu wa mamlaka zinazohusika na usimamizi 

wa maliaisli zinazopatikana katika Ziwa Tanganyika 

5.7  Ushiriki kwenye 

Mikutano 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hushiriki katika mikutano 

chini ya Mkataba huu. Mikutano ya mkataba huu hufanyika 

kila mwaka katika ngazi za kimataifa na kikanda. Mkutano 

Mkuu ni Mkutano wa Mawaziri(Conference of Ministers - 

CoM) hufanyika kila mwaka. Aidha, Mikutano ya kitaalamu 

Management Committes – MC) na Mikutano ya Kamati 

ndogo ndogo hufanyika kila mwaka mara mbili (2). 

Manufaa ya kushiriki katika mikutano hii ni pamoja na: 

i) Kuimarisha ushirikiano na jumuiya ya kikanda  katika 

kusimamia Ziwa Tanganyika; 

ii) Upatikanaji wa fedha za kutekeleza miradi kutoka kwa 

Wafadhili, Sekretarieti na wadau wengine wa maendeleo; 

iii) Kuhakikisha msimamo na maslahi ya nchi yanawasilishwa 

kwenye mkutano yanajumuiswa katika maazimio ya 

mkutano na mipango ya Mkataba huu; 

iv) kubadilishana uzoefu wa mbinu mbalimbali na bora ya 
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kushughulikia changamoto za usimamizi wa Ziwa 

Tanganyika.  

5.8  Hatua inayofuata i) kukamilisha uanzishwaji wa Programu endelevu ya 

Maendeleo ya Kanda ya Ziwa Tanganyika (PRODAP II); 

ii) Kuandaa mradi wa usimamizi endelevu wa maji na 

usimamizi wa taka katika Ziwa tanganyika awamu ya Pili 

(LATAWAMA -II) 

iii) Kushiriki katika maandalizi ya Mkutano wa 13 wa Kamati 

ya wataalamu wa nchi wanachama Jamhuri ya Kongo 

Agosti, 2024; 

iv) Kukamilisha uanzishaji wa mradi wa hifadhi wa Bioanuai 

katika Ziwa Tanganyika utakaofadhiliwa na UNEP/GEF, 

mradi ambao unatarajiwa kuanza hivi karibuni; 

v) Kutoa elimu kwa jamii ya wavuvi wa Mwambao mwa Ziwa 

Tanganyika kuhusu utekelezaji wa Mkataba wa Usimamizi 

ensdelevu wa rasilimali za Ziwa ambapo Ziwa Tanganyika 

litapumzishwa shughuli za uvuvi kwa kipindi cha miezi 

mitatu kuanzia tarehe 15 Mei hadi 15 Agosti ya kila mwaka 

kwa miaka mitatu. 

 

6 MKATABA WA VIENNA UNAOHUSU HIFADHI YA TABAKA LA OZONI NA ITIFAKI YA 

MONTREAL KUHUSU KEMIKALI ZINAZOMONG’ONYOA TABAKA LA OZONI 

6.1  

 

Utangulizi Mkataba wa Vienna unaohusu hifadhi ya Tabaka la Ozoni 

ulisainiwa na nchi wanachama mwaka 1985. 

Mkataba huu ulilenga kuweka ushirikiano miongoni mwa nchi 

wanachama katika kupeana taarifa za tafiti kuhusu maendeleo 

ya tabaka la Ozoni lililokuwa limeanza kumo’ngonyoka. 

Mkataba wa Vienna haukuwa na mamlaka ya kisheria ya 

kudhibiti uharibifu wa tabaka hususan udhibiti wa kemikali 

zinazoharibu tabaka la ozoni. 

Ili kuweka mamlaka ya kisheria, mnamo mwaka 1987 nchi 

wanachama wa Mkataba wa Vienna zilitia saini Mkataba 

mdogo (Itifaki) ya Montreal inayohusu udhibiti wa kemikali 

zinazomong’onyoa tabaka la ozoni, ambapo Tanzania iliridhia 

mwaka 1993. 

6.2  Lengo la Mkataba 

na Itifaki 

Lengo la Mkataba wa Vienna ni kulinda Tabaka la Ozoni na 

kulinda afya ya binadamu na mazingira dhidi ya madhara 
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yanayotokana na kuharibiwa kwa tabaka la Ozoni.  

Lengo la Itifaki ya Montreal ni kudhibiti kemikali 

zinazomongónyoa tabaka la Ozoni kulinda afya ya binadamu 

na mazingira dhidi ya madhara yanayotokana na kuharibiwa 

kwa tabaka la Ozoni. 

6.3  Hali ya 

uwasilishaji wa 

michango ya Nchi 

Tanzania kama nchi inayoendelea haichangii katika itifaki hii. 

Shughuli za Itifaki ya Montreal zinaendeshwa kwa bajeti ya 

fedha zinazofadhiliwa na Mfuko wa Utekelezaji wa Itifaki ya 

Montreal (Multilateral Fund (MLF) for Implementation of 

Montreal Protocol. 

6.4  Shughuli 

zinazotekelezwa 

na Mkataba  

Utekelezaji wa Itifaki ya Montreal umekuwa ukifanyika kupitia 

utekelezaji shughuli mbalimbali kama ifuatavyo: 

• Utekelezaji wa Mpango wa kuondosha kemikali jamii ya 

Hydrochlorofluorocarbons (HCFCs) ifikapo mwaka 2030 

ikiwemo kujenga uwezo wa mafundi mchundo, kujenga 

uwezo kwa Taasisi za udhibiti mipakani 

(Hydrochlorofluorocarbons (HCFC) Phase-out Management 

Plan–HPMP, 2023-2025); 

• Utekelezaji wa shughuli wezeshi ya kujenga uwezo wa 

Kitaasisi katika kutekeleza Itifaki ya Montreal (Institutional 

Strengthening Project for the Implementation of Montreal 

Protocol), ikiwemo ukusanyaji na uwasilishaji wa takwimu 

za uingizaji wa kemikali nchini, elimu kwa waingizaji wa 

kemikali nchini na kujenga uwezo wa Taasisi katika 

kusimamia matakwa ya Itifaki. 

• Utekelezaji wa shughuli wezeshi ya kuiwezesha Tanzania 

kuridhia Marekebisho ya Kigali ya kupunguza uzalishaji na 

matumizi ya kemikali jamii ya Hydrofluorocarbons (HFCs) 

chini ya Itifaki ya Montreal ikiwemo kuweka mifumo ya 

kisheria ya kudhibiti uingizaj na matumizi ya kemikali husika 

(Enabling Activities for Early ratification of Kigali 

Amendment to the Montreal Protocol on Phasing Down 

Hydrofluorocarbons). 

6.5  Mafanikio  (i) Upatikanaji wa fedha za kutekeleza miradi kutoka 

mifuko ya kimataifa na wadau wa maendeleo 

(ii) Kuimarisha ushirikiano na jumuiya ya kimataifa katika 

nyanja za utafiti na uendelezaji wa teknolojia za hifadhi 
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ya tabaka la ozoni na mabadiliko ya tabianchi. 

(iii) Kuongeza upatikanaji wa fedha za kigeni kutokana na 

fedha za miradi zinazoletwa nchini 

(iv) Kuongeza uelewa kwa jamii kuhusu hifadhi ya tabaka la 

ozoni, mabadiliko ya tabianchi na athari zake 

Upatikanaji wa fursa za mafunzo kwa wanafunzi wa ngazi 

mbalimbali pamoja na wakufunzi kuhusu hifadhi ya tabaka 

la ozoni na mbadiliko ya tabianchi 

6.6  Changamoto i. Gharama kubwa za teknolojia na vifaa vya kutambua 

kemikali/gesi zinazoharibu tabaka la ozoni na kuchangia 

ongezeko la joto duniani. 

ii. Uelewa mdogo wa jamii kuhusu umuhimu wa kuhifadhi 

tabaka la ozoni. 

iii. Uhaba wa vifaa vya kutambua kemikali/gesi zinazoharibu 

tabaka la ozoni pamoja na mitambo ya kusafisha gesi. 

6.7  Hatua inayofuata i. Kutekeleza awamu ya pili ya Mpango wa kuondosha 

kemikali jamii ya Hydrochlorofluorocarbons (HCFCs) 

(Hydrochlorofluorocarbons (HCFC) Phase-out Management 

Plan–HPMP, 2023- 2028, Stage II; 

ii. Kutekeleza Awamu ya nane ya shughuli wezeshi ya 

kujenga uwezo wa Kitaasisi katika kutekeleza Itifaki ya 

Montreal (Institutional Strengthening Project for the 

Implementation of Montreal Protocol - Phase VII, 2023-

2025). 

iii. Kuandaa Mpango wa Kitaifa wa Kutekeleza Marekebisho 

ya Kigali ya kupunguza uzalishaji na matumizi ya kemikali 

jamii ya Hydrofluorocarbon chini ya Itifaki ya Montreal 

(Preparation of a Kigali HFC implementation Plan) 

iv. Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya utekelezaji ya Mkataba 

7  MKATABA WA MINAMATA KUHUSU USIMAMIZI WA ZEBAKI 

7.1  Utangulizi Mkataba wa Minamata ni makubaliano ya kimataifa kuhusu 

udhibiti na usimamizi wa uchafuzi wa mazingira utokanao na 

kemikali aina ya Zebaki unaochangiwa na shughuli za binadamu 

kama vile uchimbaji wa madini na shughuli za viwandani. 

Mkataba huu ulianzishwa mwaka 2013 na mpaka sasa 

umeridhiwa na nchi wanachama 143. 

Tanzania iliridhia Mkataba huu mwaka 2020. 
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7.2  Lengo la 

Mkataba 

Lengo Mkataba ni kulinda afya ya binadamu na mazingira dhidi 

ya madhara ya Zebaki na bidhaa zake. 

7.3  Hali ya 

uwasilishaji wa 

michango ya 

Nchi 

Tanzania huchangia takribani kiasi cha Dola za Marekani 365 

kwa mwaka.  Aidha, kuanzia mwaka 2018 – 2022 Tanzania 

imechangia ada ya uanachama wa Mkataba kiasi cha Dola za 

Marekani 729. 

7.4  Shughuli 

zinazotekelezwa 

na Mkataba  

i. Kuandaa taarifa za utekezaji wa Mkataba na kuwasilisha 

Sekretarieti ya Mkataba kila baada ya miaka miwili; 

ii. Kutoa elimu kwa umma kuhusu maudhui ya Mkataba na 

madhara ya Zebaki kwa wadau mbalimbali; 

iii. Kuratibu ushiriki wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

katika mkutano wa Kikanda na Nchi wanachama wa Mkataba 

wa Minamata; na 

iv. Kuandaa maandiko mbalimbali ya miradi kuwezesha 

utekelezaji wa Mkataba husika; na 

v. Kutekeleza miradi mbalimbali na shughuli wezeshi 

zinazotekelezwa chini ya Mkataba. 

7.5  Mafanikio i. Kusaidia kulinda afya ya binadamu na mazingira dhidi ya 

madhara ya zebaki; 

ii. Upatikanaji wa fedha kwa ajili ya miradi; na 

iii. Kuongezeka kwa uelewa kuhusu madhara yatokanayo na 

zebaki 

7.6  Ushiriki wa 

mikutano 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hushiriki katika mikutano 

chini ya Mkataba wa Minamata ambayo hufanyika kila baada ya 

mwaka mmoja katika ngazi za kimataifa na kikanda. Mikutano 

ambayo Jamhuri ya Muungano imeshiriki kwa mwaka 2023 ni: 

• Mkutano wa kikanda uliofanyika Geneva Uswisi; na 

• Mkutano wa nchi wanachama wa Mkataba uliofanyika 

Geneva Uswisi. 

Fursa na Matarajio 

• Upatikanaji wa fedha za Special Programme kutekeleza 

shughuli zinazoratibiwa chini ya Mkataba husika; na 
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Kuendelea kushirikiana na nchi mabalimbali katika 

kupambana na usafirishaji na uuzaji haramu wa zebaki.  

7.7  Changamoto i. Kuchelewa kwa taarifa za utekelezaji wa Mkataba kutoka 

taasisi nyingine zinazotekeleza shughuli za mkataba huu; 

ii. Usafirishaji na uuzaji haramu wa zebaki;  

iii. Baadhi ya wachimbaji wadogo wa dhahabu kutokutumia 

vifaa kinga katika shughuli za uchenjuaji; 

iv. Kuchelewa kwa taarifa za utekelezaji wa Mkataba kutoka 

taasisi nyingine zinazotekeleza shughuli za mkataba huu; 

v. Usafirishaji na uuzaji haramu wa zebaki;  

vi. Baadhi ya wachimbaji wadogo wa dhahabu kutokutumia 

vifaa kinga katika shughuli za uchenjuaji. 

7.8  Hatua 

inayofuata 
i. Kuendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu maudhui ya 

Mkataba na madhara ya Zebaki; 

ii. Kuendelea kuratibu ushiriki wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania katika mikutano ya Kikanda na Nchi wanachama 

wa Mkataba wa Minamata; 

iii. Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa Mkataba; na 

iv. Kuandaa maandiko ya miradi kuwezesha utekelezaji wa 

Mkataba husika pale fursa zinapopatikana. 

8 MKATABA WA BASEL KUHUSU UDHIBITI WA USAFIRISHAJI WA TAKA HATARISHI 

BAINA YA NCHI NA NCHI NA UTUPAJI WAKE. 

8.1  Utangulizi Mkataba wa Basel unahusu udhibiti wa usafirishaji wa taka 

hatarishi baina ya nchi na nchi na utupaji wake. Mkataba huu 

ulianzishwa mwaka 1989 na ulianza kutekelezwa rasmi mwaka 

1992. Tanzania iliridhia Mkataba huu mwaka 1993.  

Hadi sasa kufikia Mei, 2023, Mkataba una jumla ya nchi 

wanachama 191. 

Jumla ya aina 47 za taka hatarishi zinadhibitiwa na Mkataba 

wa Basel. Taka hatarishi ni pamoja na vyuma chakavu; betri 

chakavu; taka za plastiki; mafuta chakavu; mipira chakavu; 

mafuta machafu; taka za kielektroniki na taka zote zitokanazo 

na shughuli za migodi. 



 

24 

 

Mkataba wa Basel umeweka mfumo wa upashanaji habari na 

kupata ridhaa kutoka Mamlaka za usimamizi wa Mkataba wa 

Basel ya nchi zinazotegemea kupokea taka kabla ya 

kusafirishwa kwenda nchi hiyo (Prior Informed Consent). 

8.2   Lengo la Mkataba Lengo la Mkataba ni pamoja na: - 

-Kupunguza uzalishaji wa taka hatarishi ili kulinda afya ya 

binadamu na mazingira; 

-Kudhibiti usafirishaji wa taka hatarishi baina ya nchi na nchi; 

-Kukuza ushirikiano wa pamoja baina ya nchi wanachama 

katika udhibiti wa taka hatarishi; 

-Kuepuka baadhi ya nchi kufanya nchi zingine dampo la taka 

hatarishi wanazozalisha; na  

Kuweka mifumo halali ya shughuli za taka hatarishi kwenye 

nchi husika ikiwa ni pamoja na ukusanyaji, uhifadhi na 

usafirishaji. 

8.3  Hali ya uwasilishaji 

wa michango ya 

Nchi 

Hadi kufikia Januari, 2024 Tanzania inadaiwa mchango wa  

mwaka mmoja kiasi cha dola za Kimarekani 512 baada ya 

kulipia michango ya miaka mitatu mfululizo kuanzia mwaka 

2021 hadi 2023 kiasi cha Dola za Kimarekani 1,467 mnamo 

Januari, 2023. Aidha, Ofisi inatarajia kuiandikia Wizara ya 

Fedha kwa ajili ya kuwasilisha mchango kwa ajili ya malipo ya 

kiasi cha dola za Kimarekani 512 ikiwa ni mchongo wa mwaka 

2024 kulingana na hati ya madai iliyowasilishwa na Sekretarieti 

ya Mkataba husika Januari 2024. 

8.4  Shughuli 

zinazotekelezwa 

na Mkataba  

i) Kutekeleza shughuli wezeshi chini ya Mkataba ambapo 

kwa sasa Tanzania inatekeleza Mradi ifuatayo: - 

Kuandaa Mkakati wa Kikanda wa Usimamizi wa Taka za 

Plastiki zinazovuka mipaka. Chini ya shughuli hii wezeshi 

shughuli zifuatazo zimefanyika: - 

• Inception workshop ya kuunda Kikosi kazi cha Taifa kwa 

ajili ya kushirikiana na OMR kuratibu utekelezaji wa 

Mradi; 
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• Kufanya Tathmini ya uwezo wa Kitaasisi katika 

kusimamia taka za plastiki zinazovuka mipaka; na  

• Kufanya tathmini ya uingizaji na matumizi ya bidhaa za 

plastiki kunakochangia uzalishaji wa taka nchini. 

Mradi wa Majaribio ya Usimamizi na Udhibiti wa uingizaji 

nchini wa Taka za Kielektroniki na vifaa vya Umeme (Pilot 

Project on electric and electronic equipment (UEEE) by 

using Basel Convention E-waste Technical Guideline 

(Reduce Waste Project). 

ii) Kusimamia utekelezaji wa Kanuni za Usimamizi na Udhibiti 

wa Taka Hatarishi za Mwaka 2021 na Kanuni za Usimamizi 

na Udhibiti wa Taka za Kielektroniki za Mwaka 2021 kwa 

kumshauri Waziri mwenye Dhamana kutoa vibali; 

8.5  Mafanikio i) Upatikanaji wa rasilimali fedha kupitia Miradi 

inayotekelezwa nchini; 

ii) Misaada ya kitaalamu;  

iii) Kuongezeka wa uelewa wa jamii kuhusu taka hatarishi na 

madhara yake kwa afya ya binadamu na mazingira; na 

iv) Ushiriki wa nchi kwenye warsha za Kikanda za kuongeza 

uelewa, kuainisha changamoto, na kujadili masuala 

muhimu ikiwemo kuainisha vipaumbele kuhusu udhibiti na 

usimamizi wa taka hatarishi 

8.6  Ushiriki wa 

Mikutano 
i) Kushiriki kwenye vikao vya Kikanda ambapo nchi 

wanachama hupata nafasi ya kukutana, kujadili masuala 

muhimu ya Mkataba, kuainisha vipaumbele na changamoto 

za kikanda kwa ajili ya kuziwasilisha kwenye vikao vya nchi 

wanachama; 

ii) Kushiriki kwenye Mikutano ya nchi wanachama wa Mkataba 

wa Basel; ambapo nchi hupata nafasi ya kuchangia 

Msimamo wa masuala ya usimamizi wa Taka hatarishi 

kulingana na Agenda zinazobainishwa. Mkutano wa mwisho 

Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania kushiriki ulifanyika 

mwezi Mei, 2023 ambapo pamoja na masula mengine nchi 

wanachama zilifanya majadiliano na kukubaliana kuhusu 

kuongeza kasi na kuboresha utekelezaji wa Mkataba wa 

Basel katika kufikia malengo yenye tija juu ya usimamizi wa 
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taka za plastiki; taka za kielektroniki; taka za betri chakavu; 

taka za mipira chakavu na taka zitokanazo na kemikali 

zimazodumu kwenye mazingira kwa muda mrefu.  

iii) Kushiriki Warsha kuhusu usimamizi na udhibiti wa taka 

hatarishi zinazoratibiwa na Sekretarieti ya Mkataba, vituo 

vya Kikanda na wadau wengine. 

8.7  Changamoto i. Baadhi ya nchi kuchelewa ama kutokutoa kabisa Idhini ya 

kupokea taka zinazosafirishwa nje ya nchi; 

xiv. Baadhi ya nchi kuingiza taka nchini bila kufuata taratibu na 

matakwa ya nchi; 

xv. Baadhi ya wafanyabiashara nchini kufanya shughuli za taka 

hatarishi bila ya kuwa na vibali vilivyotolewa na Waziri; na  

xvi. Baadhi ya wadau wasiokuwa waaminifu kuhujumu 

miundombinu ya nchi kwa ajili ya biashara ya vyuma 

chakavu. 

8.8  Hatua inayofuata i) Kukamilisha uandaaji wa Mfumo wa kielektroniki wa maombi 

ya vibali vya Taka hatarishi kwa kuushirikiana na NEMC;  

ii) Kushiriki kukamilisha Mkakati wa kikanda wa usimamizi wa 

taka za plastiki zinazovuka mipaka; 

iii) Kukamilisha rasimu ya Mwongozo wa Taifa wa Udhibiti na 

Usimamizi wa Taka hatarishi; 

iv) Kushiriki vikao vya nchi; Kikanda; na Kimataifa vya 

kuboresha Usimamizi wa Taka Hatarishi; na 

v) Kufiatilia upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya kupata 

Miradi ya Usimamizi wa Taka Hatarishi.  

9 MKATABA WA STOCKHOLM KUHUSU UDHIBITI WA KEMIKALI ZINAZODUMU 

KWENYE MAZINGIRA KWA MUDA MREFU 

9.1  Utangulizi Tanzania ni Nchi mwanachama wa Mkataba wa Stockholm 

kuhusu Udhibiti wa Kemikali zinazodumu kwenye Mazingira 

kwa Muda Mrefu (Stockholm Convention on Persistent Organic 

Pollutants- POPs). Idadi ya kemikali zinazodhibitiwa chini ya 

Mkataba huu ni 28 ambazo ni kemikali za viwandani, Viuatilifu 

na kemikali zinazozalishwa bila kutarajia kutokana na shughuli 

za binadamu. 
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9.2  Lengo la Mkataba Kulinda afya ya binadamu na mazingira kutokana na athari za 

kemikali zinazodumu kwenye mazingira kwa muda mrefu 

9.3  Hali ya 

uwasilishaji wa 

michango ya 

Nchi 

Nchi wanachama wa Mkataba zinapaswa kuwasilisha 

michango yao kwenye Sekretarieti kila mwaka. Aidha, 

Tanzania imechangia mara ya mwisho mwaka 2022 ambapo 

ilichangia fedha kiasi cha Dola za Marekani 242 kati ya 677 

zilizopaswa kuchangiwa. Kwa mwaka 2023, tulipaswa 

kuchangia Dola za Marekani 331. Had sasa, deni la mchango 

ni Dola za Marekani 766 ambalo limewasilishwa HAZINA kwa 

hatua za malipo. 

9.4  Shughuli 

zinazotekelezwa 

na Mkataba  

a. Kuandaa taarifa za utekelezaji wa Mkataba na kuwasilisha 

kwenye Sekretarieti ya Mkataba kila baada ya miaka miwili. 

b. Kuratibu utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa Utekelezaji wa 

Mkataba (NIP, 2018 - 2026).  

c. Kutekeleza shughuli wezeshi na miradi mbalimbali ambayo ni 

pamoja na: 

i. Kuhamasisha Mbinu Bora za Kupunguza Uzalishaji wa 

Kemikali zinazodumu kwenye Mazingira kwa Muda Mrefu 

Utokanao na Uchomaji Taka (uPOPs);  

ii. Uondoshaji wa mafuta yenye kemikali aina ya 

Polychlorinated biphenyls (PCBs) yaliyopo kwenye 

transfoma katika nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini 

mwa Afrika) ifikapo 2025;  

iii. Kuboresha afya na mazingira kwa kuanzisha kituo 

jumuishi cha ukusanyaji wa taarifa za kemikali na kujengea 

uwezo taasisi zinazoshughulika na kemikali (African 

ChemObs); na 

iv. Mradi wa kuondosha (Decontamination) kemikali katika 

udongo uliochafuliwa na kemikali zinazodumu kwenye 

mazingira kwa muda mrefu (Contaminated soil) katika 

eneo la National Housing Morogoro.  

9.5   i) Kushiriki kwenye vikao vya Kikanda ambapo nchi 

wanachama hupata nafasi ya kukutana, kujadili masuala 

muhimu ya Mkataba, kuainisha vipaumbele na changamoto 
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za kikanda kwa ajili ya kuziwasilisha kwenye vikao vya nchi 

wanachama; 

ii) Kushiriki kwenye Mikutano ya nchi wanachama wa Mkataba 

wa Stockholm ambapo nchi hupata nafasi ya kuchangia 

Msimamo wa masuala ya udhibiti wa kemikali zinazodumu 

kwenye mazingira kwa muda mrefu kulingana na Agenda 

zinazobainishwa. Mkutano wa mwisho Jamuhuri ya 

Muungano wa Tanzania kushiriki ulifanyika mwezi Mei, 

2023 ambapo pamoja na masuala mengine ni pamoja na 

kuweka makubaliano ya kuondosha baadhi ya kemikali 

hatarishi na hivyo kuharakisha hatua za kufikia lengo la 

mkataba wa kulinda afya ya binadamu na mazingira.  

9.6  Mafanikio a. Kuandaliwa kwa Mpango wa Taifa wa Utekelezaji wa 

Mkataba husika; 

b. Upatikanaji wa fedha kupitia miradi inayotekelezwa hapa 

nchini; 

c. Kusitishwa au kuondoshwa katika matumizi baadhi ya 

kemikali hatari. Mfano, Dichloro diphenyl trichloroethane 

(DDT) na Lindane zimeshasitishwa matumizi kwenye kilimo 

nchini; 

d. Kudhibiti uingizaji wa kemikali hatari nchini. Mfano, DDT 

inaruhusiwa kuingizwa kwa kibali maalumu na kwa 

matumizi mahsusi pekee, ambayo ni kupambana na 

ugonjwa wa malaria. 

e. Kuimarisha ushirikiano baina ya nchi na jumuiya ya 

kimataifa katika nyanja za utafiti na uendelezaji wa 

teknolojia za kudhibiti kemikali zinazodumu kwenye 

mazingira kwa muda mrefu; 

f. Utekelezaji wa miradi ya usimamizi wa kemikali na taka 

nchini; 

g. Kuongeza uelewa kwa jamii kuhusu kemikali na taka; na 

a. Upatikanaji wa fursa za kimasomo katika kozi za usimamizi 

wa kemikali kwa wanafunzi wa ngazi mbalimbali kupitia 

miradi. 

9.7  Changamoto b. Uelewa mdogo wa jamii kuhusu kemikali zinazodumu 

kwenye mazingira kwa muda mrefu 

c. Kutowasilishwa kwa taarifa za utekelezaji wa matakwa ya 

Mkataba kutoka katika Taasisi na Sekta kwa mujibu wa 

majukumu yaliyoainishwa katika Mpango wa Taifa wa 
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utekelezaji wa Mkataba. 

9.8  Hatua inayofuata i) Kuendelea kuratibu utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa 

Utekelezaji wa Mkataba wa Stockholm (NIP, 2018 - 2026) 

ikiwa ni pamoja na kuibua miradi/shughuli wezeshi katika 

kutatua changamoto za kemikali zinazodumu kwenye 

mazingira kwa muda mrefu. 

ii) Kuendelea kuratibu shughuli zinazotekelezwa chini ya 

Mkataba ikiwa ni pamoja na kuimarisha uwezo wa kitaasisi 

na wadau wa sekta mbalimbali katika udhibiti wa kemikali 

hususan zinazodumu kwenye mazingira kwa muda mrefu 

kupitia miradi na shughuli wezeshi.  

iii) Uandaaji wa taarifa za Mkataba, maandalizi na ushiriki 

katika Mikutano ya Kikanda na ya Nchi Wanachama (Pre-

CPP & COP). 

iv) Kuendelea kutoa Elimu kuhusu madhara ya kemikali 

zinazodumu kwenye mazingira kwa muda mrefu 

10 MKATABA WA BAMAKO KUHUSU UDHIBITI WA TAKA HATARISHI BARA LA 

AFRIKA 

10.1  Utangulizi Tanzania ni Nchi mwanachama wa Mkataba wa BAMAKO 

kuhusu Uzuiaji wa uingizaji wa taka za sumu barani Afrika na 

kudhibiti usimamizi wake. 

Mkataba huu ni wa kikanda ambao una lengo la kupiga 

marufuku uingizaji wa taka hatarishi Barani Afrika kwa sababu 

zozote zile. Tanzania iliridhia Mkataba huu tarehe 15 Februari, 

1993.  

Mpaka sasa nchi 29 kati ya 54 za bara la Afrika zimeridhia 

Mkataba huu 

Majukumu mengine ya Mkataba kwa wanachama wa mikataba 

ni pamoja na kupiga marufuku uingizaji wa bidhaa na teknolojia 

za taka hatarishi kutoka nje ya nchi; utupaji wa taka; na 

kudhibiti biashara ya taka hatarishi ndani ya Afrika au 

usafirishaji nje ya Africa.  

Wanachama katika mkataba huu pia wanalazimika kushiriki 

katika usimamizi wa utupaji wa taka hatari zinazozalishwa 
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ndani ya nchi zao.  

10.2  Lengo la Mkataba Lengo ni kudhibiti wa taka hatarishi zinazovuka mipaka na 

ndani ya bara la Africa 

 

10.3  Shughuli 

zinazotekelezwa 

na Mkataba 

Shughuli zinazofanyika ni pamoja na vikao vya nchi 

wanachama wa Mkataba wa Bamako vinavyofanyika ila baada 

ya miaka miwili (2) ambapo mkutano wa tatu (COP 3) 

ulifanyika mwezi Februari, 2020. 

10.4  Ushiriki wa 

Mikutano 

a. Mkutano wa nchi wanachama wa Mkataba wa Bamako 

(COP) ambayo hufanyika kila baada ya miaka miwili. 

10.5  Mafanikio b. Nchi za Afrika kuhakikisha zinazuia uingizaji wa taka 

hatarishi kwenye Bara la Afrika na hivyo kulinda afya za jamii 

na mazingira 

10.6  Changamoto c. Tovuti ya Mkataba inakosa taarifa nyingi na kusababisha 

ugumu wa kupata taarifa kuhusu Mkataba nan chi 

wanachama kwa ujumla. Mfano, hakuna sehemu ya kupata 

taarifa za michango ya nchi. 

d. Mawasiliano hafifu baina ya Sekretarieti ya Mkataba na nchi 

wanachama, ikiwemo kupitia tovuti ya Mkataba; 

e. Kutopatikana kwa taarifa za vikao na mikutano inayopangwa 

kufanyika au kuhusu kuahirishwa na sababu za kuahirishwa 

kwake. Mfano, Mkutano wa nne (COP 4) wa nchi 

wanachama ulipangwa kufanyika mwaka 2022 kwa tarehe 

ambayo ingetangwaza lakini hakukuwa na taarifa yoyote 

kuhusu mkutano huo. 

 

11 MKATABA WA HIFADHI, USIMAMIZI NA UENDELEZAJI WA MAZINGIRA YA BAHARI 

NA UKANDA WA PWANI YA MAGHARIBI YA BAHARI YA HINDI 

11.1  Utangulizi Mkataba wa Nairobi Kuhusu Hifadhi, Usimamizi na Uendelezaji 

wa Mazingira ya Bahari na Ukanda wa Pwani ya Magharibi ya 

Bahari ya Hindi (Convention for the Protection, Management, 

and Development of the Marine and Coastal Environment of the 

Eastern African Region) ulipitishwa tarehe 21 Juni, 1985. 

Mkataba huu ulihusisha nchi tisa (9) ambazo ni: Comoro, Kenya, 

Somalia, Madagascar, Mauritius, Msumbiji, Shelisheli, Re-Union 

na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tanzania iliridhia 

Mkataba huu tarehe 1 Machi, 1996.  
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Mwaka 1999 Mkataba huu ulifanyiwa marekebisho ambayo 

yaliridhiwa na Tanzania tarehe 4 Septemba, 2017. Aidha wakati 

wa mchakato huo wa marekebisho nchi ya Afrika Kusini ilijiunga 

kama mwanachama mpya na kufanya idadi ya nchi wanachama 

kufikia 10. 

11.2  Lengo la 

Mkataba 

Mkataba huu unalengo la kudhibiti uchafuzi wa Mazingira 

unaotokana na vyanzo na shughuli zinazofanyika nchi kavu. 

Aidha, Mkataba unalenga Nchi Wanachama, kushirikiana katika 

kuandaa mipango na mikakati ya pamoja katika kuhifadhi, 

kusimamia na kuendeleza mazingira ya ukanda wa pwani na 

bahari. Hii imetokana na dhana ya kuwa bahari ni rasilimali  

inayochangiwa na nchi zaidi ya moja (transboundary), hivyo 

juhudi za pamoja ni muhimu katika kusimamia rasilimali zake, 

ikiwa ni pamoja na kudhibiti uharibifu wa mazingira.  

Aidha, kuongezeka kwa nchi ya Afrika Kusini kama 

mwanachama mpya kumeongeza wigo wa eneo la Mkataba na 

kusababisha mabadiliko ya jina la Mkataba kutoka Mkataba wa 

Nairobi Kuhusu Hifadhi, Usimamizi na Uendelezaji wa 

Mazingira ya Bahari na Pwani ya Kanda ya Afrika Mashariki 

(Convention for the Protection, Management and Development 

of the Marine and Coastal Environment of the Eastern African 

Region) na kuwa Mkataba wa Nairobi Kuhusu Hifadhi, 

Usimamizi na Uendelezaji wa Mazingira ya Bahari na 

Ukanda wa Pwani ya Magharibi ya Bahari ya Hindi (Amended 

Convention for the Protection, Management and Development of 

the Marine and Coastal Environment of the Western Indian 

Ocean).  

11.3  Itifaki zilizopo 

chini ya 

Mkataba wa 

Nairobi 

Chini ya Mkataba huu kuna Itifaki ambazo zinaanzishwa kwa 

ajili ya kuwezesha utekelezaji wa Mkataba. Itifaki hizo ni pamoja 

na: 

(i) Itifaki kuhusu Maeneo Tengefu na Wanyamapori na Mimea 

katika Ukanda wa Afrika Mashariki 1985 (Itifaki hii sasa 

inarekebishwa - mazungumzo ya mwisho yalifanyika nchini 

Madagaska mwezi Novemba, 2022) “Protocol concerning 

Protected Areas and Wild Fauna and Flora in the 

Eastern African Region - 1985” (this is now being 

amended - last negotiations in Madagascar); 

(ii) Itifaki ya Usimamizi Shirikishi wa Ukanda wa Pwani katika 
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Kanda ya Magharibi ya Bahari ya Hindi (Rasimu) “Protocol 

on Integrated Coastal Zone Management in Western 

Indian Ocean Region”; 

(iii) Itifaki inayohusu Ushirikiano katika Kupambana na Uchafuzi 

wa Bahari katika Matukio ya Dharura katika Ukanda wa 

Afrika Mashariki1985 “Protocol Concerning Co-operation 

in Combating Marine Pollution in Cases of Emergency 

in the Eastern African Region - 1985”; na 

(iv) Itifaki ya Udhibiti wa Uchafuzi wa Mazingira ya Bahari na 

Ukanda wa Pwani ya Magharibi ya Bahari ya Hindi 

Kutokana na Vyanzo na Shughuli Zinazofanyika Nchi Kavu 

“Protocol for the Protection of the Marine and Coastal 

Environment of the Western Indian Ocean from Land-

Based Sources and Activities - 2010 (LBSA protocol)”. 

11.4  Hali ya 

uwasilishaji wa 

michango ya 

Nchi 

Kila mwaka Tanzania inawajibu wa kuchangia kiasi cha fedha za 

kimarekeni 45,302 katika Mkataba wa Nairobi. Kwa sasa 

Tanzania inaidaiwa kiasi cha fedha za kimarekani 631,971 ikiwa 

ni deni kuanzia mwaka 2004 mpaka 2005  na deni kuanzia 

mwaka 2011 mpaka 2023. 

11.5  Miradi/shughuli

zinazotekelezw

a  na Mkataba  

(i) Mradi wa Kufanya tafiti za kijiografia katika maji ya bahari 

Kaskazini mwa Tanzania “Carrying out oceanographic 

surveys in Northern Tanzania Marine waters”; 

(ii) Mradi wa Kuhuisha Utafiti wa Kitaifa wa Uchunguzi wa 

Mfumo Ikolojia wa Baharini (MEDA) “Updating the 

National Marine Ecosystem Diagnostic Analyses 

(MEDA)”; 

(iii) Mradi wa Kuimarisha Mfumo wa Usimamizi Unaozingatia 

Uhifadhi wa Mazingira kwa lengo la Kuboresha Maisha ya 

Jamii za Wavuvi katika Wilaya ya Mkinga, Tanzania; 

“Enhancing Ecosystem-Based Management (EBM) 

approach for improved livelihood to fisheries 

communities in Mkinga District, Tanzania – planned”; 

(iv) Mradi wa Kuimarisha mbinu za kijamii za EBM katika Uvuvi 

wa Kujikimu na Wadogo kwa Mapato Endelevu na 

Usimamizi wa Maeneo ya Hifadhi ya Chaneli ya Pemba 

(PECCA), Zanzibar; “Strengthening community-based 

EBM approaches in Subsistence and Small-Scale 

Artisanal Fisheries for Sustainable livelihoods and 

Management of Pemba Channel Conservation Area 

(PECCA), Zanzibar”; 
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(v) Mradi wa Utekelezaji wa Programu ya Mpango Mkakati wa 

Kuzuia uchafuzi wa mazingira ya Bahari Magharibi mwa 

Bahari ya Hindi kutokana na Shughuli zinazofanyika Nchi 

kavu Tanzania “Implementation of the Strategic Action 

Programme for the protection of the Western Indian 

Ocean from land-based sources and activities (WIOSAP) 

in Tanzania”. 

➢ Uratibu Mkuu na Kufuatilia utekelezaji wa Miradi ya 

mifano ya programu ya Western Indian Ocean Strategic 

Action Programme - WIOSAP – VPO “General 

Coordination and Monitor the implementation of 

WIOSAP demo Projects – VPO”; 

➢ Mradi wa mfano kuhusu njia bora za uhifadhi shirikishi na 

uvunaji endelevu wa rasilimali za misitu ya mikoko 

kwenye Delta ya Rufiji, Tanzania “Developing 

collaborative management plan and sustainable 

mangrove restoration model in Rufiji Delta, Tanzania 

– UDSM/IMS”; 

➢ Mradi wa mfano wa udhibiti wa maji taka yanayoingia 

baharini “Upscaling and amplification of the Msingini 

Wastewater treatment facility model in Chake Chake 

town, Pemba – ZEMA/DOE – ZNZ”; na 

➢ Mradi wa mfano wa usimamizi endelevu wa Mito na 

Mitiririko yake katika daka maji la Mbalari na Bonde la 

Rufiji Tanzania “Sustainable catchment management 

through enhanced Environmental Flow Assessment 

and Implementation for the protection of the Western 

Indian Ocean form land-based sources and activities 

in Tanzania – SUA/NEMC”. 

11.6  Hali ya 

ushirikishwaji 

wa wataalamu 

nchini 

Mkataba umeweza kushirikisha baadhi ya wataalamu hapa 

nchini katika masuala mbalimbali mbalimbali ya uhifadhi na 

usimamizi wa mazingira ya rasilimali za bahari na nchi kavu 

kama ifuatavyo:- 

(i) Kutayarisha Mkakati wa Kikanda wa Usimamizi wa Taarifa 

(IMS) unaopendekezwa wa Bahari ya Hindi Magharibi. 

“Developing the proposed regional Information 

Management Strategy (IMS) for the Western Indian 

Ocean”; 

(ii) Upangaji wa Maeneo ya Baharini (Kikundi Kazi cha Mada) – 

“Marine Spatial Planning - TWG (Thematic Working 
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Group)”; na 

(iii) Utawala wa Bahari (Kikundi kazi cha mada) “Ocean 

Governance -TWG (Thematic Working Group)”. 

11.7  Mafanikio i. Upatikanaji wa fedha za kutekeleza miradi mbalimbali 

kutoka kwenye mfuko wa Sekretarieti ya Mkataba 

pamoja na wadau wa maendeleo; 

ii. Kuimarisha ushirikiano wa kikanda na nchi zingine za 

ukanda wa Magharibi mwa bahari ya hindi katika nyanja 

ya hifadhi, usimamizi na uendelezaji wa mazingira ya 

bahari na ukanda wa pwani ya magharibi mwa bahari ya 

hindi; 

iii. Kuongeza upatikanaji wa fedha za kigeni kutokana na 

fedha za miradi zinazoletwa nchini; 

iv. Utekelezaji wa miradi ya hifadhi ya mazingira ya bahari 

na ukanda wa pwani ukiwemo mradi wa mfano wa 

Wilaya ya Mkinga utakaotumiwa na chi zote wanachama 

wa Mkataba wa Nairobi kujifunza na hivyo kuchangia 

katika jitihada za maendeleo na upatikanaji wa huduma 

nchini; na 

v. Kuongeza uelewa kwa jamii kuhusu uhifadhi wa 

mazingira ya bahari, faida zake na athari za kutofanya 

hivyo.  

11.8  Ushiriki wa 

Mikutano na 

Matarajio 

11.8.1 Mikutano 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hushiriki katika mikutano 

chini ya Mkataba wa Nairobi ambayo hufanyika kila mwaka 

katika ngazi ya Kikanda . Mikutano ambayo Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania imeshiriki katika mwaka 2023 ni 

pamoja na;- 

i. Mkutano wa Pili wa Kamati tendaji ya Mradi wa pamoja 

wa Kikanda baina ya Kamisheni ya Uvuvi ya Ukanda wa 

Kusini mwa Bahari ya Hindi na Sekretarieti ya Mkataba 

wa Nairobi uliofanyika kuanzia tarehe 21-22 Mwezi 

Machi, 2023 Maputo nchini Msumbiji; 

ii. Mkutano wa Baraza la Mawaziri wa Mazingira wa Afrika 

(AMCEN) uliofanyika Addis Ababa nchini Ethiopia 

kuanzia tarehe  14-18 Agosti, 2023; 

iii. Mkutano wa Pili wa kujadili itifaki ya marekebisho ya 

maeneo yaliyohifadhiwa ya Flora na Fauna pamoja na 

kupitisha na kusaini Itifaki ya Usimamizi Jumuishi ya 

Ukanda wa Pwani (ICZM) katika Kanda ya Afrika 
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Mashariki uliofanyika kuanzia tarehe 11-15 Septemba, 

2023 Antananarivo nchini Madagascar; 

iv. Mkutano/Kikao cha wataalamu na Kamati tendaji ya 

Mradi wa Mkinga kilichofanyika kuanzia tarehe 02-05 

Oktoba, 2023 Tanga, Tanzania; 

v. Warsha ya Pili ya Afrika kuhusu mpango wa matumizi ya 

maeneo ya Bahari (Second MSP Forum for Africa), 

iliyofanyika kuanzia tarehe 05-06 Novemba, 2023 Jijini 

Dar es Salaam, Tanzania; 

vi. Kongamano la Pili la Kikanda la Bahari la Mwaka 2023 

katika eneo la Magharibi mwa Bahari ya hindi 

lililofanyika kuanzia tarehe 07-09 Novemba, 2023 Jijini 

Dar es Salaam, Tanzania; 

vii. Mafunzo ya Pili ya Kikanda kuhusu Mpango wa 

Matumizi ya Maeneo ya Bahari yaliyofanyika kuanzia 

tarehe 20-24 Novemba, 2023 Mombasa, nchini Kenya; 

viii. Mkutano wa Kikanda wa Kamisheni za Kiuchumi, 

maafisa viungo pamoja na Jukwaa la Sayansi kwa Sera 

ulifanyika kuanzia tarehe 04-07 Disemba, 2023 Maputo 

nchini Msumbiji; 

ix. Mkutano wa Kikanda wa wataalamu kuhusu mapitio ya 

viambatisho vya Mkataba wa Basel kuhusu usimamizi 

wa masuala ya plastiki na kemikali zake kwa ajili ya 

kujiandaa na usimamizi madhubuti wa Mkataba mpya 

wa masuala ya Plastiki ulioandaliwa na Sekretarieti za 

Mikataba wa Nairobi na Basel uliofanyika kuanzia 

tarehe 11-13 Disemba, 2023 Mahe nchini Seychelles.  

1.8.2 Fursa na Matarajio 

i. Upatikanaji wa fedha za kutekeleza miradi kutoka kwa 

wadau wa maendeleo kupitia Sekretarieti ya Mkataba wa 

Nairobi; 

ii. Kujiandaa na majadiliano ya tatu ya itifaki ya marekebisho 

ya maeneo yaliyohifadhiwa ya Flora na Fauna; 

iii. Kuimarisha ushirikiano wa kikanda pamoja na Jumuiya za 

kimataifa katika nyanja ya usimamizi, uhifadhi na 

uendelezaji wa mazingira ya bahaari pamoja na ukanda wa 

pwani ya Magharibi mwa Bahari ya Hindi; 

iv. Kupata ujuzi na kubadilishana uzoefu na wataalamu 
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wengine kutoka nchi za ukanda wa magaharibi mwa bahari 

ya hindi katika nyanja ya usimamizi, uhifadhi na 

uendelezaji wa mazingira ya bahaari pamoja na ukanda wa 

pwani ya Magharibi mwa Bahari ya Hindi; 

v. Kufuatilia kwa karibu miradi inayotekelezwa chini ya 

Mkataba wa Nairobi; 

vi. Kuhakikisha maslahi ya Tanzania yanajumuishwa katika 

maazimio ya Mikutano ya Kikanda; 

vii. Kutangaza fursa za uwekezaji kwa wadau mbalimbali 

kupitia fursa zilizopo katika nyanja ya Uchumi wa Buluu 

 

11.9  Changamoto Kupata nafasi chache za ushiriki wa wawakilishi kutoka 

Tanzania katika Mikutano ya Kikanda inayoandaliwa na 

Sekretarieti ya Mkataba wa Nairobi. 

11.10  Hatua 

inayofuata 

 

i. Kujiandaa na Ushiriki wa Mkutano wa nchi wanachama wa 

Mkataba wa Nairobi (COP 11) unaotarajiwa kufanyika Mwezi 

Aprili, 2024 nchini Madgascar; 

ii. Kujenga uwezo na uelewa wa Jamii kuhusu fursa ya 

biashara ya kaboni kupitia uwepo wa bahari na utunzaji wa 

mazingira ya bahari hasa miti aina ya mikoko; 

iii. Kuendelea kushirikiana na nchi wanachama wa Mkataba wa 

Nairobi katika ukanda wa Magharibi mwa bahari ya hindi 

katika nyanja ya uhifadhi wa mazingira ya bahari; 

iv. Kutoa elimu kuhusu biashara ya kaboni (Blue Carbon) kwa 

wadau wote, wakiwemo wafanya maamuzi, wananchi, 

wadau wa maendeleo, wanahabari na wawekezaji wa ndani 

na nje ya nchi ili kuwa na uelewa wa pamoja kuhusu 

biashara ya Kaboni; na 

v. Kuendelea kushiriki katika mikutano na majadiliano ya 

kikanda kwa lengo la kutafuta ufumbuzi wa changamoto za 

usimamizi na uhifadhi wa mazingira ya bahari na ukanda wa 

pwani ya magharibi mwa bahari ya hindi. 
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12 MKATABA WA ROTTERDAM KUHUSU UPASHANAJI TAARIFA KUHUSU BAADHI YA 

KEMIKALI HATARISHI ZA VIWANDANI NA VIUATILIFU KATIKA BIASHARA YA 

KIMATAIFA  

 

12.1  Utangulizi Tanzania ni Nchi mwanachama wa Mkataba wa ROTTERDAM 

kuhusu upashanaji taarifa kuhusu baadhi ya kemikali hatarishi 

za viwandani na viuatilifu katika biashara ya kimataifa  

 

Mkataba wa Rotterdam ulipitishwa mwaka 1998 huko 

Rotterdam (Uholanzi) ambao unalenga kukuza uwajibikaji wa 

pamoja kuhusiana na biashara ya kimataifa ya kemikali 

hatarishi. Tanzania iliridhia Mkataba huu mwaka 2004. 

 

Mkataba huu unasimamiwa na kutekelezwa kwa pamoja na 

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA) na 

Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA).  

 

Nchi wanachama wa Mkataba zinapaswa kupashana taarifa 

kuhusu madhara ya kemikali zinazodhibitiwa chini ya Mkataba 

huu ili kuziwezesha nchi hizo kufanya maamuzi ya kukubali 

aidha kuziingiza katika nchi husika au kuzisafirisha nje nchi. 

(Export and import decisions). 

Kataba huu umeweka utaratibu kisheria wa kupata ridhaa 

kutoka nchi mwanachama ambako taka hatarishi inapelekwa au 

kupitishwa (Prior Informed Concert – PIC)  

12.2  Malengo 

Mahsusi ya 

Mkataba 

Lengo kuu la Mkataba huu ni kuimarisha jitihada za jumuiya ya 

kimataifa katika kudhibiti uzalishaji na biashara ya kemikali 

hatarishi kwa ajli ya kulinda afya ya binadamu na mazingira. 

 

Malengo mahsusi ni pamoja na: 

i) Kuhakikisha kunakuwepo na uwajibikaji na ushirikiano 

wa pamoja katika biashara ya Kimataifa kwa baadhi ya 

kemikali hatarishi na viuwatilifu; 

ii) Kukuza uwajibikaji wa pamoja katika biashara ya 

kimataifa ya kemikali hatarishi zenye madhara kwa 

binadamu na mazingira yake; na 

iii) Kubadilishana taarifa kuhusu sifa za kemikali ambazo 

wahusika katika mkataba huu wanafanya biashara ili 

kuchangia katika matumizi mazuri ya kimazingira ya 
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kemikali hizo. 

 

12.3  Hali ya 

Uwasilishaji wa 

Michango ya 

nchi 

Mkataba huu hauna Financial Mechanism  

12.4  Shughuli 

zinazotekelezw

a na Mkataba 

Kushiriki Mikutano Kimataifa ya nchi wanachama wa mkataba 

(COP) 

Kutekelezwa matakwa ya mkataba ya kutoa ridhaa (Prior 

Informed Concert) ya kupokea ama kupitisha taka hatarishi pale 

inapojitikeza 

12.5  Mafanikio • Ofisi kushiriki katika warsha za kujengewa uwezo kuhusu 

usimamizi na udhibiti wa kemikali; 

• Kusaidia kulinda afya ya binadamu na mazingira dhidi ya 

kemikali zinazodumu kwenye mazingira kwa muda mrefu; 

• Kuandaa National Implementation Plan (NIP) na 

kuwasilishwa Sekretarieti ya mkataba;  

• Kupata taarifa kuhusu kemikali hatarishi za viwandani na 

viuatilifu katika biashara ya kimataifa;  

• Kuweza kudhibiti kemikali zisizotakiwa kuingizwa nchini; 

na 

• Kusaidia kupashana habari kuhusu kemikali hatarishi za 

viwandani na viuatilifu katika biashara ya kimataifa. 

12.6  Ushiriki wa 

mikutano 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hushiriki katika mikutano 

chini ya Mkataba wa Rotterdam ambayo hufanyika kila baada 

ya miaka miwili katika ngazi za kimataifa na kikanda. Mikutano 

ambayo Jamhuri ya Muungano imeshiriki kwa mwaka 2023 ni: 

• Mkutano wa kikanda uliofanyika Geneva Uswisi; na 

• Mkutano wa nchi wanachama wa Mkataba uliofanyika 

Geneva Uswisi. 

12.7  Changamoto • Usafirishaji haramu wa kemikali hatarishi. 

• Kukosekana kwa taarifa muhimu kuhusu kemikali 

zinazosafirishwa nchi mbalimbali. 
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• Baadhi ya nchi kuchelewa au kutokutoa kabisa Idhini ya 

kupokea taka zinazosafirishwa nje ya nchi. 

• Baadhi ya nchi kutoridhia au kuchelewa kuridhia baadhi 

kemikali kuorodheshwa kwenye kiambatisho (Annex) cha 

kemikali zinazodhibitiwa chini ya Mkataba.  

 

12.8  Hatua 

inayofuata 
• Kuendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu maudhui ya 

Mkataba; 

• Kuendelea kuratibu ushiriki wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania katika mikutano ya Kikanda na Nchi wanachama 

wa Mkataba wa Rotterdam; na 

• Kuandaa taarifa za kemikali zinazodhibitiwa chini ya 

Mkataba. 

 


